วันพฤหัสบดีที่ 1 กันยายน 2559 เวลา 14.30 น. ณ สนามกีฬากลางจังหวัดชัยภูมิ นายสุนันท์ ชาลีเครือ รองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชัยภูมิ ให้เกียรติเป็นประธานพิธีเปิด การแข่งขันกีฬานักเรียนองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 34 ประจำปี 2559 รอบคัดเลือกตัวแทนองค์การบริหารส่วนจังหวัดชัยภูมิ
โดยจัดการแข่งขันในระหว่างวันที่ 1-5 กันยายน 2559 ณ สนามกีฬากลางจังหวัดชัยภูมิ