วันที่ 10 กรกฏาคม 2558 เวลา 09.00 น. ณ บริเวณสวนสาธารณะหนองปลาเฒ่า นายวรเทพ เด่นวงษ์ รองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชัยภูมิ ได้ให้เกียรติเป็นประธานเปิดโครงการรณรงค์รักษาความสะอาด 5 ส. ( Big Cleaning Day) ประจำสัปดาห์ โดยร่วมกันทำความสะอาด ทาสีรั้ว สวนสาธารณะ หนองปลาเฒ่า พร้อมเตรียมทำเส้นทางจักรยาน ในสวนสาธารณะ เพื่อรองรับกิจกรรม Bike for Mom
สำหรับโครงการนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้สถานที่ ทำงานสะอาด เป็นระเบียบเรียบร้อย มีสถานที่ทำงาน น่าอยู่ น่าทำงานมีความปลอดภัย สิ่งแวดล้อมดี โดยปฏิบัติตามแนวทางการดำเนินกิจกรรม 5 ส. เพื่อส่งเสริมให้เจ้าหน้าที่ตระหนักและเห็นคุณค่าของการสร้างเสริมสุขภาพ กาย และสุขภาพใจ เพื่อเป็นการสร้างเสริมจิตสำนึกในการมีระเบียบวินัย เพื่อให้บุคลากรของหน่วยงานมีชีวิตชีวา โดยการเข้าร่วมกิจกรรมต่าง ๆ ที่องค์กรจัดขึ้น และเพื่อส่งเสริม สนับสนุน ให้เกิดบรรยากาศในการทำงานเป็นทีม